Ka'idoji Don Hasken Rana Don Samun Mafificin Ƙoƙarin Zamantanta na Grid

2024-01-18 10:47:42

Yayin da kayan aikin tsufa da canjin buƙatun fasaha za su buƙaci babban saka hannun jari a cikin grid ɗin rarrabawa a cikin shekaru masu zuwa, tuntuɓar dabarar, haɓakar grid na iya samun ƙarin ƙari.

Tong Solar New.jpg

Saka hannun jari na sabunta hanyoyin grid na iya yin amfani da damar sabbin fasahohi don ƙara bayyana gaskiya, sanya grid ta fi ƙarfin ƙarfi (musamman mahimmin yanayin haɓaka bala'o'i da matsananciyar yanayi), da sanya saka hannun jarin grid na gaba ƙasa da haɗari.

Saka hannun jari na sabunta hanyoyin grid na iya yin amfani da damar sabbin fasahohi don ƙara bayyana gaskiya, sanya grid ta fi ƙarfin ƙarfi (musamman mahimmin yanayin haɓaka bala'o'i da matsananciyar yanayi), da sanya saka hannun jarin grid na gaba ƙasa da haɗari.

Ba duk shawarwarin sabunta grid ba daidai suke ba-ko ma fa'ida-duk da haka. Wasu na iya ba da fifikon saka hannun jari a ababen more rayuwa na gado wanda a ƙarshe ya cika ko kuma ya hana ɗaukar albarkatun makamashi mai tsafta, yayin da wasu na iya ba da fifikon sabbin fasahohi, kamar ci-gaban na'urorin awo, amma ba su da ɗan daidaitawa da manufofin jama'a, kamar juriya da rage sauyin yanayi. Auna darajar dangi na waɗannan shawarwari don tantance ingantattun saka hannun jari wanda zai amfanar masu amfani da grid babban ƙalubale ne ga jihohi a Amurka.

Gane hadadden yanayin kimanta shawarwarin sabunta tsarin grid, Interstate Renewable Energy Council (IREC) ta ha]a hannu da GridLab, wata shawara ta fasaha da aka kafa don jagorantar masu tsara manufofi, masu ba da shawara da sauran masu yanke shawara kan ƙirar grid mafi sassauƙa, don haɓaka albarkatun ya kafa ka'idojin jagora da tsarin kimanta tsare-tsare da saka hannun jari na zamanantar da grid.

'Littafin Wasa don Zamantanta Grid ɗin Rarraba', ko 'The GridMod Playbook' kamar yadda aka sani, yana da nufin taimaka wa masu ruwa da tsaki su yanke shawara mai zurfi da tabbatar da ingantaccen aiki da ingantaccen ayyukan sabunta hanyoyin sadarwa. Wannan labarin yana nazarin ƙa'idodin sabunta grid da aka kafa a cikin Playbook kuma ya kafa su a cikin misalan ainihin duniya da yawa na ayyukan sabunta grid a kusa da Amurka.

Ka'idoji guda biyar don ingantacciyar sabunta grid

IREC da GridLab sun tabbatar da cewa, ba tare da la'akari da takamaiman manufofin manufofin da aka bayyana don wasu shirye-shiryen sabunta tsarin grid ba, manyan manufofin tsare-tsaren sabunta grid da saka hannun jari ya kamata su ba da damar haɓakar saurin grid don haɗa fasahar zamani waɗanda suka dace da manufofin jama'a da manufofin makamashi mai tsabta, kamar rage iskar carbon da cimma burin makamashi mai tsabta 100%.

Musamman, sahihan shawarwarin sabunta tsarin grid za su sauƙaƙa lalata da wutar lantarki da gine-gine da sufuri; ƙara yawan ƙarfin kuzari, dogaro, da juriya; da kuma tura albarkatun makamashi da aka rarraba (DERs), kamar hasken rana, ajiyar makamashi, da motocin lantarki (EVs).

Tare da waɗannan manyan manufofin hoto a matsayin tushe, ƙa'idodi biyar masu zuwa na zamanantar da grid suna ba da ruwan tabarau mai taimako don kimanta ƙarfi da raunin tsare-tsaren sabunta grid, shawarwari, da saka hannun jari:

Tallafawa da ba da damar manufofin manufofin, gami da lalata tsarin wutar lantarki da amfani da wutar lantarki na sassan sufuri da gini.

Yayin da sauyin yanayi ke ƙaruwa kuma gaggawar samun mafita ta girma, ƙaddamarwa da kuma "ƙaddamar da wutar lantarki" masu dangantaka da gine-gine da sufuri zasu zama mahimmanci. (Ingantacciyar wutar lantarki tana nufin maye gurbin amfani da man burbushin mai kai tsaye da wutar lantarki ta hanyar da za ta rage yawan hayaki da tsadar makamashi.) A Amurka, gine-gine da sufuri suna ba da gudummawar kashi 40% da kashi 28% na hayaƙin gurɓataccen iska bi da bi. Madaidaitan shawarwarin sabunta tsarin grid an kafa su a cikin wannan mahallin.

A matsayin tushen tushe, shawarwari da tsare-tsare yakamata suyi lissafin shirye-shirye da manufofin da ke haifar da haɓaka karɓar DERs kamar EVs da hasken rana na saman rufin. Bayan haka, ingantattun shawarwarin sabunta hanyoyin grid za su yi amfani da waɗannan saka hannun jarin mabukaci a matsayin madadin saka hannun jarin grid mai tsada.

Ba da damar ɗauka da haɓaka albarkatun makamashi da aka rarraba

Hakazalika, ƙaƙƙarfan shawarwarin sabunta grid sun fahimci tattalin arziki, amintacce, juriya, da fa'idodin muhalli waɗanda za a iya samu ta hanyar ɗaukar DER da ba da damar amfani da su.

Akwai hanyoyi da yawa waɗanda jihohi za su iya amfani da su don rage shinge ga haɓakar DERs, gami da sabunta hanyoyin haɗin gwiwa don yin la'akari da halaye na musamman na tsarin ajiyar makamashi.

A shekarar da ta gabata, Maryland ta amince da canje-canje ga dokokin haɗin kai a matsayin wani ɓangare na ci gaba da sabunta grid na jihar, Canja Wurin Lantarki na Maryland (Taron Jama'a 44). Musamman, masu gudanarwa sun ɗauki sabbin tanadi waɗanda ke buƙatar abubuwan amfani don kimanta tsarin ajiyar makamashi da tsarin ajiyar hasken rana da hasken rana dangane da abin da aka yi niyyar amfani da su maimakon matsakaicin fitowar su dangane da ikon farantin suna. Ta hanyar sabunta ƙa'idodin haɗin kai don gane sassauƙa da bambancin bayanan martaba na aiki, Maryland ta samar da hanya don ƙara yawan aikin DER wanda zai iya taimakawa wajen haɓaka ƙarfin grid da saduwa da tsaftataccen makamashin makamashi na jihar.